विशेष

अँटनी वेस्ट आणि पिंपरी चिंचवड महानगरपालिका (पीसीएमसी) यांनी मोशी येथील महाराष्ट्रातील पहिला 14 मेगावॅट क्षमतेचा एकात्मिक कचऱ्यापासून ऊर्जा प्रकल्प यशस्वीरित्या पूर्ण केला


एकात्मिक वेस्ट टू एनर्जी प्रकल्प हा महाराष्ट्राचा कचऱ्यापासून ऊर्जा रूपांतरणाचा पहिला उपक्रम आहे आणि या प्रदेशाच्या शाश्वत विकासाच्या प्रवासातील एक महत्त्वाचा टप्पा सुद्धा आहे.

पिंपरी-चिंचवड : – अँटनी वेस्ट, शाश्वत कचरा व्यवस्थापन उपायांमध्ये अग्रगण्य असे नाव असून, पिंपरी चिंचवड महानगरपालिकेच्या (पीसीएमसी) भागीदारीत मोशी, पिंपरी येथे 14 मेगावॅट /1,000 टीपीडी एकात्मिक कचऱ्यापासून ऊर्जा प्रकल्प यशस्वीरित्या पूर्ण झाल्याची घोषणा करताना आम्हाला खूप आनंद होत आहे. हा अत्याधुनिक उपक्रम कंपनीच्या वर्तुळाकारतेच्या अटूट बांधिलकीचे उदाहरण देतो आणि जागतिक शाश्वतता उद्दिष्टांशी संरेखित करतो, अँटनी वेस्ट आणि पिंपरी चिंचवड महानगरपालिका (पीसीएमसी) यांना G20 समुदायातील पर्यावरण नेतृत्वात आघाडीवर देखील ठेवते.

हा एकात्मिक कचरा ते ऊर्जा प्रकल्प महाराष्ट्राचा कचऱ्यापासून ऊर्जा रूपांतरण अशा पहिल्या उपक्रमाचे प्रतिनिधित्व करतो आणि या क्षेत्राच्या शाश्वत विकासाच्या प्रवासातील एक महत्त्वाचा टप्पा आहे. पब्लिक-प्रायव्हेट पार्टनरशिप (पीपीपी) तत्त्वावर डिझाईन, बिल्ड, ऑपरेट आणि ट्रान्सफर (डीबीओटी) मॉडेल अंतर्गत विकसित केलेल्या, प्रकल्पाचा सवलत कालावधी 21 वर्षांचा आहे, ज्यामध्ये अँटोनी लारा रिन्युएबल एनर्जी प्रायव्हेट लिमिटेड पुढाकार घेत आहेत.

अँटनी वेस्टचे अध्यक्ष आणि व्यवस्थापकीय संचालक श्री जोस जेकब यांनी या प्रकल्पाद्वारे महाराष्ट्राच्या कचरा व्यवस्थापनाच्या परिदृश्यात झालेल्या परिवर्तनाचा साक्षीदार म्हणून सन्मान व्यक्त केला. “आमचा ठाम विश्वास आहे की आमच्या शहरांसाठी एक लवचिक आणि हरित भविष्य घडवण्यासाठी सर्कुलरिटी ही गुरुकिल्ली आहे आणि पिंपरी चिंचवड महानगरपालिकेच्या बरोबरीने या दृष्टीकोनात योगदान देणे हा आमचा विशेषाधिकार आहे. ही संकल्पना प्रत्यक्षात आणण्यासाठी आम्ही पीसीएमसी चे अतुलनीय समर्थन आणि सहकार्य केल्याबद्दल त्यांचे मनापासून आभार मानतो.”

मा. श्री शेखर सिंग (आयएएस), पिंपरी चिंचवड महानगरपालिकेचे आदरणीय आयुक्त पुढे म्हणाले, “मोशी येथे 14 मेगावॅट एकात्मिक कचरा ते ऊर्जा प्रकल्पाची यशस्वी पूर्तता हा शाश्वत विकास आणि प्रभावी कचरा व्यवस्थापनासाठी आमच्या शहराच्या बांधिलकीचा पुरावा आहे. अँटनी वेस्टच्या सहकार्याने, भारतातील आणि जगभरातील इतर शहरांसमोर एक आदर्श घालून, सर्कुलरिटीमध्ये नेतृत्व करण्याचा आम्हाला अभिमान आहे. हा प्रकल्प पर्यावरणीय जबाबदारीप्रती आमचे समर्पण दाखवतो आणि शाश्वत पद्धतींचा चॅम्पियन म्हणून G20 समुदायातील आमची भूमिका अधोरेखित करतो.”

एकात्मिक कचरा ते ऊर्जा प्रकल्प कचरा व्यवस्थापन पद्धतींमध्ये सर्कुलरिटी प्राप्त करण्याच्या दिशेने एक महत्त्वपूर्ण पाऊल आहे. पुनर्वापर न करता येण्याजोग्या कचऱ्याचे स्वच्छ आणि रिन्यूएबल एनर्जी मध्ये रूपांतर करून, प्रकल्पाने लँडफिल्सवरील भार लक्षणीयरीत्या कमी केला आहे आणि कचरा व्यवस्थापनातील पळवाट बंद केली आहे. हा वर्तुळाकार दृष्टीकोन टिकाऊपणाची तत्त्वे आत्मसात करतो, जिथे कचरा एक मौल्यवान संसाधन बनतो, ज्यामुळे पर्यावरण आणि समुदाय दोघांनाही यामुळे फायदा होतो.

एकात्मिक कचरा ते ऊर्जा प्रकल्पाची प्रमुख वैशिष्ट्ये:

सानुकूलित एकात्मिक कचरा तंत्रज्ञान: आमचे नाविन्यपूर्ण तंत्रज्ञान भारतीय कचऱ्याच्या वैविध्यपूर्ण स्वरूपाला दर्शविते ज्यामध्ये शेगडीवर खास डिझाइन केलेले कोरडे क्षेत्र आहे, ज्यामुळे जास्त ओलावा काढून कार्यक्षम आणि एकसमान ज्वलन होते. अँटनी वेस्ट ग्रुपने 1000 टन प्रतिदिन (टीपीडी) म्युनिसिपल कचऱ्यावर प्रक्रिया करण्यासाठी अत्याधुनिक सुविधा निर्माण केली आहे, ज्यामध्ये पुनर्वापर करता येण्याजोग्या सामग्रीची पुनर्प्राप्ती आणि ओल्या कचऱ्याचे कंपोस्टमध्ये रूपांतर करणे इत्यादी समाविष्ट आहे. वेस्ट-टू-एनर्जी (डब्ल्यूटीई) प्लांटमध्ये सुमारे 700 टीपीडी नॉन-रिसायकलेबल सुक्या कच-यावर प्रक्रिया केली जाते आणि सर्व पर्यावरणीय उत्सर्जन मानकांची पूर्तता करून नियंत्रित भस्मीकरणाद्वारे 14 मेगावॅट वीजेची निर्मिती केली जाते.

कार्यक्षम हलविण्याची यंत्रणा: आमची वैकल्पिक हलणारी शेगडी यंत्रणा जळण्यास प्रोत्साहन देते, जळत नसलेले साहित्य लक्षणीयरीत्या कमी करते आणि जास्तीत जास्त ऊर्जा रूपांतरण करते.

क्लोज्ड लूप वॉटर सिस्टम: हा प्रकल्प चिकली सांडपाणी प्रक्रिया केंद्र (एसटीपी) मधून पुनर्वापर केलेल्या वाफेचा वापर करतो, ताज्या पाण्यावर अवलंबून राहण्याची गरज दूर करतो आणि मौल्यवान संसाधनांचे संरक्षण सुद्धा करतो.

जमीनिचा इष्टतम वापर: एकदा कार्यान्वित झाल्यावर, प्रकल्प शहरातील सर्व कचऱ्यावर प्रक्रिया करतो, अतिरिक्त लँडफिल्सची गरज दूर करतो. बॉटम अॅश आणि फ्लाय अॅश सारख्या उप-उत्पादनांना बांधकाम आणि विध्वंस प्रक्रियेत वापरण्याचा उद्देश आहे.

इको-फ्रेंडली आणि टिकाऊ: महानगरपालिकेच्या घनकचरा व्यवस्थापन नियमांचे पालन करून, आमचा प्रकल्प सतत उत्सर्जन मॉनिटरिंग सिस्टम (सीईएमएस) सह उत्सर्जनाचे निरीक्षण करतो. लँडफिल्समधून कचरा वळवून आणि मिथेन उत्सर्जन कमी करून, आम्ही वार्षिक अंदाजे ~7 लाख टन CO2 वाचवतो, जे ~1.5 लाख प्रवासी कारच्या उत्सर्जनाच्या समतुल्य आहे.

विजेची लक्षणीय बचत: वीजनिर्मिती पीसीएमसीच्या सांडपाणी प्रक्रिया केंद्र आणि पाणी पंपिंग सुविधांना शक्ती देते, ज्यामुळे 21 वर्षांच्या सवलतीच्या कालावधीत वीज बिलांमध्ये लक्षणीय 35-40% पर्यंतची बचत होते.

या उल्लेखनीय वैशिष्ट्यांसह, वेस्ट टू एनर्जी प्रकल्प पिंपरी चिंचवडसाठी शाश्वत आणि कार्यक्षम कचरा व्यवस्थापन उपाय ऑफर करणारा “रिड्यूस, रियुज आणि रिसायकल करा” या तत्त्वांना मूर्त रूप देतो.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button
error: Content is protected !!